18/02/2011 10:09:25 AM
Giải đáp thắc mắc về việc mang 2 quốc tịch của NVNONN

* Hỏi: Tôi là người Việt Nam (VN), hiện đang sinh sống tại Trung Quốc (TQ) nhưng vẫn mang quốc tịch VN. Chồng tôi là người TQ. Chúng tôi hiện có hai con đều mang quốc tịch TQ. Luật Quốc tịch TQ công nhận 1 người chỉ mang 1 quốc tịch. Nhưng theo Luật Quốc tịch VN thì 1 người có thể mang 2 quốc tịch...

Xin hỏi:

  1. Liệu tôi có thể cho hai con nhập cả 2 quốc tịch được không? Có ảnh hưởng gì nếu phía TQ biết được con tôi có 2 quốc tịch?
  2. Riêng tôi, sau 5 năm cư trú tại TQ, tôi dự định sẽ nhập quốc tịch TQ. Nhưng phía TQ yêu cầu phải từ bỏ quốc tịch VN. Liệu khi tôi từ bỏ quốc tịch VN và nhập quốc tịch TQ, thì sau khi có quốc tịch TQ rồi, tôi có thể xin quay lại quốc tịch VN không? Nếu muốn được Nhà nước VN chấp thuận, tôi cần có những điều kiện gì?

Tôi đang rất bối rối vì không biết mình nên làm gì để có thể đảm bảo quyền lợi cho tôi và hai con nếu lỡ như cuộc sống hôn nhân sau này với chồng ở TQ không hạnh phúc. Xin nhận được hồi âm sớm. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Trả lời:

1. Về việc nhập quốc tịch Việt Nam và quốc tịch nước ngoài cho trẻ em:

Khoản 2, Điều 16 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 quy định: Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con. Trường hợp trẻ em được sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam mà cha mẹ không thỏa thuận được việc lựa chọn quốc tịch cho con thì trẻ em đó có quốc tịch Việt Nam”.

Theo quy định nêu trên, con bạn có thể nhập quốc tịch Việt Nam. Trong trường hợp, bạn muốn đồng thời cho hai cháu có quốc tịch Việt Nam và quốc tịch nước ngoài thì sau khi con bạn nhập quốc tịch nước ngoài, bạn phải thông báo cho Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài hoặc nếu bạn đang ở Việt Nam phải thông báo cho Sở Tư pháp nơi bạn và các con cư trú việc các cháu có quốc tịch nước ngoài, kèm theo bản sao giấy tờ chứng minh điều này (theo Điều 19 và Khoản 1, 2 Điều 21 Nghị định số 78/2009/NĐ-CP của Chính phủ ngày 22/09/2009 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quốc tịch Việt Nam).

Việc Trung Quốc có chấp thuận cho con bạn có hai quốc tịch hay không, bạn cần tìm hiểu pháp luật về quốc tịch của Trung Quốc.

2. Về việc xin trở lại quốc tịch Việt Nam:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 23 Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008 thì những trường hợp có thể được trở lại quốc tịch Việt Nam bao gồm:

-            Xin hồi hương về Việt Nam;

-            Có vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ là công dân Việt Nam;

-            Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;

-            Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

-            Thực hiện đầu tư tại Việt Nam;

-            Đã thôi quốc tịch Việt Nam để nhập quốc tịch nước ngoài, nhưng không được nhập quốc tịch nước ngoài.

Nếu bạn thuộc một trong số các trường hợp nêu trên, muốn trở lại quốc tịch Việt Nam thì có thể được Nhà nước Việt Nam xem xét giải quyết.

Chúc bạn thành công!

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Tôi muốn đăng ký lại quốc tịch Việt Nam, điều kiện như thế nào?
Tôi muốn đăng ký lại quốc tịch Việt Nam, điều kiện như thế nào?
Tôi muốn nhập quốc tịch hoặc thường trú tại Việt Nam, làm thế nào?
Nếu về VN, tôi có bị hủy quốc tịch Hàn Quốc?
Ba mẹ tôi muốn về VN sinh sống, làm thế nào?
Người nước ngoài muốn nhập quốc tịch Việt Nam, cần điều kiện gì?
Chồng tôi muốn định cư ở Việt Nam, làm thế nào?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang