15/06/2018 05:23:00 PM
Trích lục bản sao Giấy khai sinh do CQĐD cấp, làm thế nào?

* Hỏi: Năm 2012, trong thời gian du học tại Australia, tôi đã xin cấp giấy khai sinh cho con tôi tại Tổng lãnh sự quán Việt Nam tại Sydney. Xin vui lòng hướng dẫn làm thế nào để tôi trích lục bản sao Giấy khai sinh cho con tôi để nộp hồ sơ đi học tiểu học tại Việt Nam cho cháu trong năm học này.

* Trả lời:

1. Về thẩm quyền cấp bản sao trích lục hộ tịch (trong đó có cấp bản sao trích lục giấy khai sinh) tại Cơ quan đại diện:

Về vấn đề này, Khoản 1 Điều 18 Thông tư Liên tịch số 02/2016/TTLT-BNG-BTP hướng dẫn việc đăng ký và quản lý hộ tịch tại Cơ quan đại diện ngoại giao, Cơ quan đại diện lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài (“Thông tư liên tịch 02/2016/TTLT-BNG-BTP”) quy định như sau:

  • Cơ quan đại diện đang lưu trữ Sổ hộ tịch thực hiện cấp bản sao trích lục hộ tịch theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.
  • Trường hợp cá nhân đã đăng ký hộ tịch tại Cơ quan đại diện nay về cư trú tại Việt Nam thì Bộ Ngoại giao thực hiện cấp bản sao trích lục hộ tịch.

Đối với trường hợp của bạn, nếu bạn vẫn còn đang ở tại Sydney thì bạn sẽ thực hiện thủ tục xin cấp bản sao trích lục khai sinh tại Tổng lãnh sự quán Việt Nam tại Sydney – nơi lưu trữ Sổ hộ tịch, thực hiện việc cấp giấy khai sinh cho con bạn. Trong trường hợp bạn không còn ở Sydney nữa và đã về Việt Nam thì bạn thực hiện thủ tục này tại Cục Lãnh sự của Bộ Ngoại giao (Số 40 Trần Phú, phường Điện Biên, Quận Ba Đình, Hà Nội).

2. Về thủ tục thực hiện:

(i) Trường hợp trích lục hộ tịch tại Tổng lãnh sự quán Việt Nam tại Sydney

Ngay sau khi nhận được yêu cầu cấp bản sao trích lục từ Sổ hộ tịch, Thủ trưởng Cơ quan đại diện cấp bản sao trích lục hộ tịch cho người yêu cầu; trường hợp nhận hồ sơ sau 15 giờ thì trả kết quả trong ngày làm việc tiếp theo (Khoản 2 Điều 18 Thông tư liên tịch 02/2016/TTLT-BNG-BTP).

(ii) Trường hợp trích lục hộ tịch tại Cục Lãnh sự - Bộ Ngoại giao

  • Bạn có thể trực tiếp hoặc thông qua hệ thống bưu chính nộp hồ sơ đề nghị cấp bản sao trích lục hộ tịch tại Cục Lãnh sự, Bộ Ngoại giao (Khoản 1 Điều 9 Luật hộ tịch năm 2014).
  • Trường hợp Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài đã chuyển Sổ Hộ tịch lưu tại Bộ Ngoại giao: Sau khi nhận được yêu cầu cấp bản sao trích lục, cán bộ lãnh sự kiểm tra hồ sơ lưu trữ và giải quyết cấp bản sao trích lục hộ tịch cho người yêu cầu trong ngày; trường hợp nhận hồ sơ sau 15 giờ thì trả kết quả trong ngày làm việc tiếp theo (Khoản 2 Điều 18 Thông tư liên tịch 02/2016/TTLT-BNG-BTP).
  • Trường hợp Bộ Ngoại giao chưa nhận được Sổ hộ tịch từ Cơ quan đại diện chuyển lưu, thì sau khi tiếp nhận hồ sơ, Bộ Ngoại giao có văn bản đề nghị Cơ quan đại diện cung cấp thông tin. Cơ quan đại diện có trách nhiệm trả lời Bộ Ngoại giao trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được yêu cầu xác minh. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được kết quả trả lời của Cơ quan đại diện, Cục Lãnh sự, Bộ Ngoại giao cấp cho người yêu cầu bản sao trích lục (Khoản 3 Điều 18 Thông tư liên tịch 02/2016/TTLT-BNG-BTP).
  • Nhận kết quả: trực tiếp tại trụ sở Cục Lãnh sự hoặc qua bưu điện (Khoản 3 Điều 3 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hộ tịch (“Nghị định 123/2015/NĐ-CP”).

3. Về thành phần hồ sơ : 01 bộ, bao gồm: 

  • 01 Tờ khai cấp bản sao trích lục hộ tịch được đăng tải trên cổng thông tin điện tử của Bộ Tư pháp (Điều 17 Thông tư số 15/2015/TT-BTP ngày 16/11/2015 của Bộ Tư pháp quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật hộ tịch và Nghị định số 123/2015/NĐ-CP (“Thông tư 15/2015/TT-BTP”)).
  • Bản sao có chứng thực giấy khai sinh của con bạn hoặc bản photo (trường hợp này bạn phải xuất trình bản chính) (Điều 3 Thông tư 15/2015/TT-BTP).
  • 01 bản photo chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc thẻ căn cước hoặc giấy tờ có giá trị thay thế khác của người đi nộp hồ sơ.
  • Giấy ủy quyền (nếu là nộp thay) hoặc giấy tờ chứng minh quan hệ gia đình với người yêu cầu. Nếu người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh chị em ruột của người được ủy quyền thì không phải có văn bản ủy quyền nhưng phải có giấy tờ chứng minh về mối quan hệ nêu trên (Điều 2 Thông tư 15/2015/TT-BTP).
  • Trường hợp bạn gửi hồ sơ qua hệ thống bưu chính thì bạn phải gửi đầy đủ bản sao chứng thực các giấy tờ nói trên (Điều 9 Luật Hộ tịch năm 2014).

4. Lệ phí:

Mức lệ phí trích lục: 5.000 VNĐ/bản (điểm c Khoản 1 Điều 5 Thông tư 157/2016/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí chứng nhận lãnh sự và hợp pháp hóa lãnh sự).

Trong trường hợp bạn lựa chọn hình thức trả kết quả qua hệ thống bưu chính, bạn phải gửi nộp lệ phí cấp bản sao trích lục hộ tịch và chi phí trả kết quả qua hệ thống bưu chính (Khoản 3 Điều 3 Nghị định 123/2015/NĐ-CP).

Chúc bạn thành công!

 Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, 
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Giải đáp liên quan thuế nhập khẩu áp dụng với các mặt hàng mỹ phẩm về VN
Giải đáp thắc mắc liên quan quyền sử dụng nhà và đất ở
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang