13/07/2018 04:51:00 PM
Người hồi hương có phải từ bỏ quốc tịch Đức?

* Hỏi: Bạn tôi là Việt kiều Đức. Xin hỏi khi bạn tôi hồi hương thì có phải từ bỏ quốc tịch Đức không và có được sử dụng hộ chiếu Đức nữa không?

* Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi hiểu rằng, bạn của bạn là Việt kiều đang có quốc tịch Đức. Theo quy định của Đức công nhận quốc tịch song song, nhưng chỉ với các nước khác trong EU và Thụy Sĩ. Như vậy, khi đã có quốc tịch Đức thì bạn của bạn không còn quốc tịch Việt Nam.

Trong trường hợp bạn của bạn về Việt Nam để định cư và làm việc (hồi hương), nếu muốn quay trở lại quốc tịch Việt Nam, anh/chị ấy cần phải làm đơn xin trở lại quốc tịch Việt Nam (điểm a khoản 1 Điều 23 Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008, sửa đổi năm 2014). Khi cư trú tại Việt Nam, bạn của bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký thường trú tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền (Điều 18 Luật cư trú năm 2006, sửa đổi năm 2013).

Khoản 5 Điều 23 Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008, sửa đổi năm 2014 quy định:

“Điều 23. Các trường hợp được trở lại quốc tịch Việt Nam

5. Người được trở lại quốc tịch Việt Nam thì phải thôi quốc tịch nước ngoài, trừ những người sau đây, trong trường hợp đặc biệt, nếu được Chủ tịch nước cho phép:

a) Là vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam;

b) Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;

c) Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Chính phủ quy định cụ thể các điều kiện được trở lại quốc tịch Việt Nam”

Do đó, khi được trở lại quốc tịch Việt Nam thì bạn của bạn sẽ không còn quốc tịch nước ngoài, trừ các trường hợp đặc biệt, nếu được Chủ tịch nước cho phép như đã đề cập ở trên.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, 
Thanh Xuân, Hà Nội 
 

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Có nên đổi tên theo họ chồng trên hộ chiếu Việt Nam không?
Giải đáp thắc mắc liên quan quyền sử dụng nhà và đất ở
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang