27/04/2018 10:00:00 AM
Giải đáp thắc mắc về việc xuất nhập cảnh VN của người nước ngoài

* Hỏi: Một người nước ngoài đến Việt Nam ở trong thời hạn 1 năm, hết 1 năm sau đó đi sang nước thứ 3 ở một thời gian ngắn rồi lại nhập cảnh vào Việt Nam mà không về nước để gia hạn hộ chiếu. Như vậy có được phép không, có quy định nào trong luật không ạ?

* Trả lời:

Về vấn đề nhập cảnh vào Việt Nam, căn cứ Điều 20 Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014, về cơ bản điều kiện để một người nước ngoài được nhập cảnh vào Việt Nam phải bao gồm hộ chiếu (hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế) và thị thực, và cả hai loại giấy tờ này phải còn hiệu lực.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 21 Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014, người này cũng phải đảm bảo không thuộc một trong các trường hợp chưa cho nhập cảnh, bao gồm các trường hợp sau:

  1. Không đủ điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 20 của Luật này (điều kiện về hộ chiếu và thị thực)
  2. Trẻ em dưới 14 tuổi không có cha, mẹ, người giám hộ hoặc người được ủy quyền đi cùng.
  3. Giả mạo giấy tờ, khai sai sự thật để được cấp giấy tờ có giá trị nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú.
  4. Người bị mắc bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh truyền nhiễm gây nguy hiểm cho sức khỏe cộng đồng.
  5. Bị trục xuất khỏi Việt Nam chưa quá 03 năm kể từ ngày quyết định trục xuất có hiệu lực.
  6. Bị buộc xuất cảnh khỏi Việt Nam chưa quá 06 tháng kể từ ngày quyết định buộc xuất cảnh có hiệu lực.
  7. Vì lý do phòng, chống dịch bệnh.
  8. Vì lý do thiên tai.
  9. Vì lý do quốc phòng, an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

Như vậy, dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi hiểu rằng hộ chiếu của người nước ngoài mà bạn đề cập đã hết hạn sử dụng nên sẽ không thể nhập cảnh vào Việt Nam. Người này cần trở về nước để gia hạn hộ chiếu đúng theo quy định pháp luật của nước mà người này có quốc tịch.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, 
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Trại hè Việt Nam 2018 – 15 năm nối vòng tay lớn
Người hồi hương có phải từ bỏ quốc tịch Đức?
Người hồi hương có phải từ bỏ quốc tịch Đức?
Tôi muốn đổi sang giấy phép lái xe của Việt Nam, có được không?
Trích lục bản sao Giấy khai sinh do CQĐD cấp, làm thế nào?
Người nước ngoài muốn làm lại giấy tờ bị mất ở VN, làm thế nào?
Giải đáp thắc mắc về việc xuất nhập cảnh VN của người nước ngoài
Tôi muốn đưa mô tô và ô tô về Việt Nam, làm thế nào?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang