Thứ bảy, 26/07/2014, 06:02:06 AM
 Tin / bài mới nhất: 
 
Trang nhất
Thời sự
Người Việt ở nước ngoài
Đất nước - Con người
Bản sắc văn hóa
Văn học nghệ thuật
Hỏi - Đáp
:.Hồi hương
:.Quốc tịch
:.Hộ chiếu - Thị thực
:.Tạm trú - thường trú
:.Đầu tư kinh doanh - Làm việc
:.Nhà đất
:.Xuất nhập khẩu
:.Mua, đăng kí, đổi bằng lái xe
:.Thuế thu nhập & Bảo hiểm XH
:.Kết hôn, li hôn
:.Các vấn đề khác
Học Tiếng Việt
Sống đẹp - Sống khoẻ
Thế giới muôn màu
Góc thiếu nhi
Văn bản pháp luật
QueHuongTV Online
RSS  RSS Feeds
Đầu tư kinh doanh - Làm việc
Thứ ba, 10/02/2009, 06:32:55 AM
Về việc thành lập Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại VN
Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn |  Gửi tin qua E-mail Gửi tin qua E-mail |  Bản để in Bản để in
Hỏi: Chúng tôi là một công ty Trung Quốc chuyên sản xuất các sản phẩm cơ khí muốn thành lập một văn phòng đại diện ở Hà Nội với mục đích thúc đẩy thương mại và sự gắn kết hơn nữa với các doanh nghiệp Việt Nam và các doanh nghiệp nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam.

Xin quý Báo cho biết thủ tục đăng ký, lệ phí… trong trường hợp lập văn phòng tại Hà Nội. Và kèm theo một số câu hỏi liên quan sau:

(1) Cơ cấu, chức danh cơ bản (theo yêu cầu của Luật pháp Việt Nam hiện hành) đối với Văn phòng đại diện thương mại?

(2) Nếu có phát sinh giá trị thương mại (kinh doanh) thì Văn phòng đại diện có phải nộp thuế không? Mức thuế suất là bao nhiêu?

Trả lời:

1. Thủ tục đăng kí hoạt động Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Hà Nội:

Theo Điều 3, 4, 5 và 7 Nghị định số 72/2006/NĐ-CP của Chính phủ ngày 25/07/2006 quy định chi tiết Luật Thương mại về Văn phòng đại diện, Chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam (“Nghị định số 72/2006/NĐ-CP”)Thông tư số 11/2006/TT-BTM của Bộ Thương mại nay là Bộ Công thương ngày 28/09/2006 hướng dẫn thi hành Nghị định số 72/2006/NĐ-CP của Chính phủ ngày 25/07/2006 (“Thông tư số 11/2006/TT-BTM”), thương nhân nước ngoài được cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện tại Việt Nam khi có đủ các điều kiện sau:

-    Là thương nhân được pháp luật nước, vùng lãnh thổ (sau đây gọi chung là nước) nơi thương nhân đó thành lập hoặc đăng ký kinh doanh công nhận hợp pháp;

-    Đã hoạt động không dưới 01 năm, kể từ khi được thành lập hoặc đăng ký kinh doanh hợp pháp ở nước của thương nhân.

Thủ tục đề nghị cấp Giấy phép thành lập văn phòng đại diện:

Hồ sơ bao gồm:

-    Đơn đề nghị cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện theo mẫu của Bộ Công thương do đại diện có thẩm quyền của thương nhân nước ngoài ký;

-    Bản sao Giấy đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ có giá trị tương đương của thương nhân nước ngoài được cơ quan có thẩm quyền nơi thương nhân nước ngoài thành lập xác nhận. Trong trường hợp Giấy đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ có giá trị tương đương có quy định thời hạn hoạt động của thương nhân nước ngoài thì thời hạn đó phải còn ít nhất là 01 năm;

-    Báo cáo tài chính có kiểm toán hoặc tài liệu khác có giá trị tương đương chứng minh được sự tồn tại và hoạt động thực sự của thương nhân nước ngoài trong năm tài chính gần nhất;

-    Bản sao Điều lệ hoạt động của thương nhân đối với thương nhân nước ngoài là các tổ chức kinh tế.

Thủ tục:

-    Hồ sơ thành lập Văn phòng đại diện được nộp tại Sở Công thương. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở Công thương hoàn thành việc thẩm định và cấp cho thương nhân nước ngoài Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện và gửi bản sao Giấy phép tới Bộ Công thương, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, cơ quan thuế, cơ quan thống kê, cơ quan công an cấp tỉnh nơi Văn phòng đại diện đặt trụ sở.

-    Lệ phí cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam được quy định tại Thông tư số 73/1999/TT-BTC của Bộ Tài chính ngày 14/06/1999 hướng dẫn thu lệ phí cấp Giấy phép đặt văn phòng đại diện thường trú của tổ chức kinh tế nước ngoài tại Việt Nam là: 1.000.000 VND/01 Giấy phép (một triệu đồng Việt Nam).

2. Cơ cấu tổ chức và các chức danh cơ bản của Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam:

Điều 9 Nghị định số 72/2006/NĐ-CP quy định: Việc thành lập bộ máy quản lý và cử nhân sự lãnh đạo của Văn phòng đại diện do thương nhân nước ngoài quyết định; số người nước ngoài làm việc tại Văn phòng đại diện phải phù hợp với pháp luật về lao động và cam kết quốc tế của Việt Nam tại các Điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

Trong quá trình hoạt động tại Việt Nam, nếu có sự thay đổi về nhân sự được tuyển dụng làm việc tại Văn phòng đại diện, trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có sự thay đổi, Văn phòng đại diện phải gửi báo cáo kèm theo bản sao những tài liệu có liên quan đến cơ quan cấp Giấy phép (Điểm 2 Mục IV Thông tư số 11/2006/TT-BTM).

3. Thuế suất phát sinh lợi nhuận kinh doanh của Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam:

Theo quy định tại Điều 18 Luật Thương mại số 36/2005/QH11 của Quốc hội nước CHXHCN Việt Nam ngày 14/06/2005, Văn phòng đại diện không được thực hiện hoạt động sinh lợi trực tiếp tại Việt Nam. Chỉ được thực hiện các hoạt động xúc tiến thương mại trong phạm vi mà Luật Thương mại cho phép. Không được giao kết hợp đồng, sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã giao kết của thương nhân nước ngoài, trừ trường hợp Trưởng Văn phòng đại diện có giấy uỷ quyền hợp pháp của thương nhân nước ngoài.

Như vậy, hoạt động của Văn phòng đại diện sẽ không phát sinh lợi nhuận, do đó nhà nước Việt Nam không áp dụng thuế suất đối với hoạt động của văn phòng đại diện. Nhưng, Văn phòng đại diện phải kê khai nộp thuế thu nhập cá nhân cho đội ngũ nhân sự của văn phòng.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội

Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn
Các tin mới hơn [Quay lại]
 Điều kiện và thủ tục đi lao động ở nước ngoài  (15/06/2012)
 Tổ chức nước ngoài có thể được sở hữu Resort ở Việt Nam không?  (01/06/2011)
 Người nước ngoài có thể lập công ty, mua đất và xây khách sạn ở Việt Nam không?  (15/06/2010)
 NVNONN có thể đưa máy bay về VN sử dụng hoặc kinh doanh?  (19/05/2010)
 Giải đáp thắc mắc liên quan việc thành lập công ty liên doanh tại Việt Nam  (09/03/2010)
Các tin khác [Quay lại]
 Giải đáp về chuyển đổi mục đích sử dụng đất  (20/01/2009)
 Về việc xin cấp đất để đầu tư sản xuất  (30/10/2008)
 Thủ tục và thuế nhập khẩu giấy dán tường  (02/04/2008)
 Người mang hộ chiếu nước ngoài muốn vào Việt Nam tìm cơ hội đầu tư với thời gian từ 6 tháng trở lên, có được không?  (22/03/2008)
 Giải đáp thắc mắc về thủ tục công diễn tác phẩm của NVNONN tại Việt Nam  (22/12/2007)
 Người Việt Nam qua Mỹ định cư cần làm những thủ tục gì để có thể điều hành công việc kinh doanh ở Việt Nam?  (16/11/2007)
 Tư nhân đã được phép làm đăng kiểm ôtô hay chưa?  (05/10/2006)
 Giải đáp thắc mắc về "Lĩnh vực đầu tư có điều kiện" quy định tại mục 15 điều 3 của Luật Đầu tư công bố ngày 12/12/2005  (28/07/2006)
 Hỏi: Thủ tục đối với người Việt Nam ở nước ngoài và người nước ngoài xin làm việc tại Việt Nam?  (11/01/2006)
 Hỏi: Thủ tục xác nhận nguồn gốc Việt Nam quy định đối với người Việt Nam ở nước ngoài đầu tư về nước theo Luật Khuyến khích đầu tư trong nước?  (27/12/2005)
 Hỏi: Quy chế sử dụng các chuyên gia, trí thức là người Việt Nam ở nước ngoài tham gia tư vấn cho các cơ quan của Chính phủ trong một số lĩnh vực công tác?  (13/12/2005)
 Hỏi: Các hình thức đầu tư theo Luật Đầu tư nước ngoài và Luật Khuyến khích đầu tư trong nước dành cho đối tượng là người Việt Nam ở nước ngoài?  (06/12/2005)
 Hỏi: Những ưu đãi dành cho người Việt Nam ở nước ngoài khi đầu tư vào Việt Nam theo Luật Đầu tư nước ngoài?  (20/09/2005)
 Hỏi: Quy định tiếp nhận người Việt Nam ở nước ngoài nghiên cứu khoa học và học tập, thực tập tại Việt Nam?  (12/08/2005)
 NVNONN muốn dự các phiên họp về đầu tư tại VN, làm thế nào?  (21/06/2005)
Tiêu điểm
  Giải đáp về chuyển đổi mục đích sử dụng đất
Hỏi: Tôi có lô đất tại Đồng Nai. Mục đích sử dụng đất: Rừng trong sản xuất. Vậy tôi có thể xây dựng ...
  Thủ tục và thuế nhập khẩu giấy dán tường
Hỏi: Tôi hiện đang làm kinh doanh và có một câu hỏi về nhập khẩu xin được quý báo giải đáp giúp. ...
  Người mang hộ chiếu nước ngoài muốn vào Việt Nam tìm cơ hội đầu tư với thời gian từ 6 tháng trở lên, có được không?
Hỏi: Hiện nay tôi đang mang hộ chiếu Pháp và được miễn thị thực khi về Việt Nam. Năm ...
  Giải đáp thắc mắc về thủ tục công diễn tác phẩm của NVNONN tại Việt Nam
Hỏi: Tôi 50 tuổi, hiện mang quốc tịch Pháp. Năm 1990 đã định cư ở Pháp theo diện trở về quốc tịch ...
  Người Việt Nam qua Mỹ định cư cần làm những thủ tục gì để có thể điều hành công việc kinh doanh ở Việt Nam?
Hỏi: Hai vợ chồng tôi là công dân VN, hiện đang kinh doanh và có nhà cửa, con cái đang sinh sống ...
  Tư nhân đã được phép làm đăng kiểm ôtô hay chưa?
Hỏi: Tôi là người Việt Nam hiện đang sinh sống ở nước ngoài muốn về Việt Nam đầu tư xưởng sửa chữa ...
  Hỏi: Quy chế sử dụng các chuyên gia, trí thức là người Việt Nam ở nước ngoài tham gia tư vấn cho các cơ quan của Chính phủ trong một số lĩnh vực công tác?
Hỏi - Đáp
  

 

 

  
 
  
 
Daily news from Vietnam's most popular Online Magazine Includes world national sports business Tạp chí, quê hương, việt nam, báo, tin tức, xuất khẩu, việt kiều, tiếng việt, đất nước, con người, cộng đồng, nước ngoài, văn bản, pháp luật, bản sắc, văn hóa, ủy ban, ngoại giao, đối ngoại, tìm người thân, nghệ thuật, kinh doanh, đầu tư, video, media, clip Copyright © 2007-2008 QuehuongOnline.vn
RSS  RSS Feeds  |   Liên hệ tòa soạn  |   Điều khoản dịch vụ  |   Từ chối đảm bảo  |   Liên hệ quảng cáo Trở về đầu trang
Tạp chí Quê Hương trên Internet
Tổng biên tập: Nguyễn Văn Hải
Giấy phép 58/GP-TTĐT ngày 24/03/2011
© Ghi rõ nguồn QueHuongOnline.vn khi đăng lại nội dung từ website này.
Toà soạn: Số 356 Phố Huế, Hai Bà Trưng, Hà Nội, Việt Nam
Tel: (84-4) 39 333 923 / 39 333 924 - Fax: (84-4) 38 259 211
E-mail: info@quehuongonline.vn - quehuong@hn.vnn.vn